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MUHTASARI WA TAARIFA YA UCHUNGUZI WA KUCHAFUKA KWA MTO 
MARA 

 
Bonde la Mto Mara lina ukubwa wa kilometa za mraba 13,750 ambapo takribani 
asilimia 65 ya eneo hilo ipo nchini Kenya na asilimia 35 ipo upande wa Tanzania 
(Wilaya za Tarime, Rorya, Serengeti na Butiama). Bonde la Mto Mara limeathiriwa 
na shughuli za kibinadamu kama vile ufyekaji wa misitu, upanuaji wa mashamba 
kwa ajili ya kilimo, ongezeko la makazi, uchimbaji madini, matumizi ya madawa ya 
kilimo na mbolea, pamoja na ufugaji mkubwa wa mifugo. Baadhi ya shughuli hizi 
zimechangia kwa kiasi kikubwa uharibifu wa mazingira katika bonde hili na 
kusababisha mafuriko pamoja na uchafuzi wa Mto Mara. 
 
Mwanzoni mwa mwezi Februari 2022, iliripotiwa kuwepo kwa mvua kubwa 
zilizodumu kwa muda mfupi, hali iliyopelekea kubadilika kwa rangi ya maji ya Mto 
Mara na kuwa nyeusi ikiambatana na harufu mbaya. Pamoja na hili, kulikuwa na 
utando wa mafuta juu ya maji ya mto. Hali hii ilivuruga mazingira ya mto na 
kusabisha baadhi ya viumbe kama samaki kufa na kuelea juu ya maji ya mto. Tukio 
hili lilileta taharuki katika jamii kwa vile halikuwa la kawaida kujitokeza kwa miaka 
ya hivi karibuni. Kutokana na tukio hilo, Serikali iliunda Kamati ya wataalamu kumi 
na moja (11) kutoka taasisi mbalimbali za Serikali kwa ajili ya kuchunguza chanzo 
cha tukio hili la uchafuzi wa Mto Mara na kutoa mapendekezo ya kukabiliana na 
hali hiyo. 
 
Kamati ya wataalamu ilianza kazi yake kwa kufanya tathmini ya hali ilivyo 
uwandani kwenye eneo oevu la Mto Mara pamoja na kufanya vipimo vya awali vya 
papo kwa papo kuangalia ubora wa maji. Katika kufanya kazi hii, Kamati ya Kitaifa 
ya wataalamu ilitumia magari na boti. Aidha, maeneo ambayo hayakuweza 
kufikika kwa urahisi na kwa kuzingatia ukubwa wa eneo, ndege ndogo kutoka 
TANAPA ilitumika kufikia maeneo hayo. Sanjari na hili, Kamati ilitumia pia 
Helikopta ya Jeshi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ) katika kuchukua sampuli za 
maji ya mto, udongo chini ya mto, mimea pamoja na samaki waliokufa kwa ajili ya 
kufanya uchunguzi wa kina wa kimaabara. 
 
Kamati ilitembelea vijiji vilivyoathiriwa na uchafuzi huu kwa lengo la kufanya 
mahojiano na wanavijiji ikiwa ni pamoja na kujaza madodoso kwa ajili ya kupata 
taarifa kwao kuhusu shughuli wanazozifanya na hali ya uchafuzi wa maji ya Mto 
Mara kwa kipindi hicho. Vijiji vilivyohusika ni pamoja na: Kirumi, Ryamisanga na 
Kitakaswa na Wegero (Wilaya ya Butiama); Kwibuse, Kwibwe, Bisarwi na Kuruya 
(Wilaya ya Rorya) na Nyabichume, Matongo, Mjini Kati (Nyamongo) na Mrito 
(Wilaya ya Tarime). Jumla ya vijiji 12 vilitembelewa.  Katika kufanya kazi hii 
makundi ya wakulima, wavuvi, wafugaji na wachimbaji wa madini yalihusishwa. 
Aidha Kamati ilishirikiana na kuongozana na viongozi wa vijiji hivyo ambao pia 
walitoa taarifa kuhusu masuala yanayohusu Mto Mara katika vijiji vyao. 
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Kamati ya wataalamu ilibaini uwepo wa maji yenye rangi nyeusi pamoja na harufu 
mbaya isiyokuwa ya kawaida kwenye eneo kubwa la Mto Mara kuanzia lilipo 
daraja la Kirumi. Hivyo Kamati ilikusanya sampuli za maji, udongo, samaki na 
mimea kwa ajili ya kufanya uchunguzi wa kina wa kimaabara. Sampuli hizi 
zilitumwa katika maabara za Mamlaka ya Mkemia Mkuu wa Serikali (Government 
Chemist Laboratory Authority (GCLA)), Maabara ya Taifa ya Ubora wa Samaki 
(National Fish Quality Control Laboratory (NFQCL)) pamoja na maabara ya Bodi 
ya Bonde la Maji ya Ziwa Viktoria (Lake Victoria Basin Water Board Laboratory 
(LVBWB)).  
 
Kufuatia uchunguzi wa kimaabara uliofanyika kwenye sampuli zilizochukuliwa 
matokeo yafuatayo yalibainika:  
 

a) Chanzo cha maji ya Mto Mara kubadilika rangi na kuwa meusi pamoja na 
kutoa harufu mbaya kimetokana na uozo wa mrundikano wa viumbe-vifu 
vya mimea vilivyopo chini ya maji. 
 

b) Vipimo mbalimbali vya awali vya ubora wa maji vilionyesha kiwango kikubwa 
cha uwepo wa mafuta na vilainishi ambavyo vililazimu kufanya tena utafiti 
wa kina kujua aina ya mafuta yaliyobainika kuwemo kwenye sampuli.  
Matokeo ya sampuli yaliyopokelewa kutoka kwenye Mamlaka ya Maabara 
ya Mkemia Mkuu wa Serikali yalionyesha kwamba hapakuwa na aina yoyote 
ya mafuta yanayotokana na petroli, jambo lililoashiria kutokuwepo kwa 
uchafuzi uliosababishwa na mazao ya petroli itokayo kwenye miamba ndani 
ya maji. Hali ya utando wa mafuta inayoonekana juu ya maji ya mto 
inatokana na mchakato wa uozaji wa viumbe-vifu vya mimea iliyopo kwenye 
eneo oevu la Mto Mara ambao ulitibuliwa na mvua kubwa na hivyo kuelea 
juu ya maji.  

 

c) Kiwango kikubwa cha rundo la uozo wa viumbe-vifu (organic matter) 
kilibainika chini ya ardhi oevu ya Mto Mara. Kiwango hiki kimechangiwa kwa 
kiasi kikubwa na uozo wa mimea ya matete (Papyrus), magugu maji (Water 
Hyacinth) na Typha pamoja na uwepo wa vinyesi vya wanyama pori na 
mifugo kutokana na uwingi wa mifugo inayokuwemo kwenye eneo hilo.  

 
d) Kukosekana kwa hewa ya oksijeni katika maji ya Mto Mara kumebainishwa. 

Upungufu huo wa oksijeni umehusishwa na vifo vya samaki katika Mto 
Mara. Hali hii inaweza kuwa imesababishwa na: 

 

i. Kutumika kwa oksijeni wakati wa uozeshwaji wa rundo la viumbe-vifu 
vilivyo chini ya maji  
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ii. Uwingi wa mimea maji kwenye eneo oevu la Mto Mara  
iii. Kusambaa kwa tope la uozo wa viumbe-vifu baada ya kutibuliwa na 

mvua kubwa iliyonyesha kwa muda mfupi  
 

e) Uchunguzi wa maabara umeonesha kwamba kiasi cha kemikali za sumu 
kilichomo kwenye sampuli za maji na sampuli za samaki ni kidogo 
ukilinganisha na viwango vilivyoweka kwa mujibu wa Shirika la Viwango 
Tanzania (TBS) na Shirika la Afya Duniani (WHO).  

f) Vipimo vya papo kwa papo (in-situ measurements) vya sampuli za maji 
kutoka kwenye ardhi oevu na visima vilivyo karibu na Mto Mara vilionesha 
kuwa ubora wa maji hayo ulikuwa katika viwango vinavyotakiwa, na hivyo, 
maji hayo ni salama kwa matumizi ya binadamu. 
 

Kwa muktadha wa matokeo ya uchunguzi wa kimaabara, Kamati ya wataalamu 
inapendekeza hatua za kuchukuliwa na Serikali. Hatua hizi ni za muda mfupi, 
muda wa kati na muda mrefu, kama ifuatavyo: 
 
Hatua za muda mfupi: 
 

a) Kwa vile matokeo ya uchunguzi wa kimaabara ya sampuli za maji 
yamebainisha kuwa hakuna viwango vya kemikali vinavyoweza kuleta 
madhara kwa afya ya binadamu, Kamati inashauri maji hayo yaendelee 
kutumika kwa shughuli za kiuchumi na kijamii (uvuvi, kilimo, usafiri, na 
ufugaji). 
 

b) Shughuli za uvuvi zinaweza kuendelea kwa vile matokeo yamebaini kuwa 
sampuli za samaki zilizochukuliwa na kufanyiwa vipimo hazikuonesha 
kuwepo kwa kemikali za sumu katika samaki hao. Kamati inashauri kuwa 
samaki wa Mto Mara wanaweza kutumiwa kama kitoweo bila kusababisha 
madhara kwa afya ya binadamu. 
 

c) Kwa mujibu wa maandiko mbalimbali ya kisayansi kuhusu maji ya mto kuwa 
meusi na harufu mbaya kama ilivyotokea kwa Mto Mara, hali hii ya weusi 
wa maji inaweza kuendelea kuwepo kwa kipindi fulani hadi hapo mvua 
zitakapoanza kunyesha. Katika kipindi hiki, maji ya Mto Mara yanaweza 
kutumika kwa matumizi ya nyumbani baada ya kutibiwa. 

 
d) Kamati inapendekeza kuimarisha utekelezaji na uzingatiaji wa Sheria na 

Kanuni zinazosimamia eneo oevu la Mto Mara na vyanzo vya maji. 
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Hatua za muda wa Kati: 
 

a) Kamati inapendekeza ifanyike tathmini ya kina katika eneo oevu la Mto Mara 
ili kuona uwezekano wa kulitangaza kuwa eneo lindwa (Protected area) 
kutokana na umuhimu wake. Hali hii itaimarisha juhudi za usimamizi wake 
na hifadhi ya mazingira ya Mto Mara pamoja na eneo oevu. 
 

b) Kamati inapendekeza utafiti zaidi ufanyike katika eneo oevu la Mto Mara ili 
pamoja na mambo mengine, kubaini aina za mimea na wanyama waliopo, 
pamoja na mbinu za kukabiliana na mimea vamizi katika eneo hili inayotishia 
kutoweka kwa Mto Mara. 

 
c) Kamati inapendekeza kuundwa kwa Programu ya pamoja ya hifadhi ya 

bonde la Mto Mara. Programu hii ihusishe sekta zote zenye maslahi katika 
bonde la Mto Mara kama vile Mifugo, Ardhi, Mazingira, Maliasili, Uvuvi 
pamoja na Mamlaka za Serikali za Mitaa.  
 

 
Hatua za Muda Mrefu 
 
Kamati inapendekeza kutengwa kwa maeneo ya kutosha ya malisho nchini 
(Rangelands) ili yaweze kukidhi mahitaji ya mifugo na kuondoa uwezekeno wa 
mifugo kuvamia maeneo ya ardhi oevu na ya vyanzo vya maji. 


